Hỏi đáp

Tìm kiếm nội dung hỏi đáp
Vui lòng điền tiêu đề câu hỏi hoặc tên người hỏi vào ô tìm kiếm dưới đây.

Danh sách câu hỏi và câu trả lời

Hỏi về cách ghi nơi sinh trong giấy khai sinh

Hiện tại, tôi mới làm giấy khai sinh cho con tôi tại Bắc Ninh. Bé nhà tôi sinh tại bệnh viện phụ sản Hà Nội , đường Đê La Thành, Ngọc Khánh, Ba Đình, Hà Nội. Khi đi khai sinh thì cán bộ ở xã ghi là: Nơi sinh Bệnh viện phụ sản, thành phố Hà Nôi. Xin hỏi là ghi như vậy có đúng hay không, nếu chính xác thì ghi như nào? Xin cảm ơn.

Nguyễn Văn Duy (24/09/2019 11:12)

Trả lời

Chào ông, cảm ơn ông đã gửi câu hỏi đến Cổng Giao tiếp điện tử Hà Nội

 

Về câu hỏi của ông, mời ông tham khảo tại Khoản 3 Điều 21 Thông tư 15/2015/TT-BTP hướng dẫn Luật Hộ tịch và Nghị định 123/2015/NĐ-CP hướng dẫn Luật Hộ tịch do Bộ trưởng Bộ Tư pháp ban hành quy định về cách ghi nơi sinh trong Giấy khai sinh như sau:

“3. Mục “Nơi sinh” được ghi như sau:

a) Trường hợp trẻ em sinh tại bệnh viện, nhà hộ sinh, trạm y tế, cơ sở khám bệnh, chữa bệnh (sau đây gọi chung là cơ sở y tế) thì ghi tên cơ sở y tế đó và tên địa danh hành chính nơi có cơ sở y tế đó.

Ví dụ: – Bệnh viện đa khoa Đức Giang, phường Đức Giang, quận Long Biên, thành phố Hà Nội.

– Trạm y tế xã Đình Bảng, huyện Từ Sơn, tỉnh Bắc Ninh.

– Bệnh viện Phụ sản, Hà Nội.

b) Trường hợp trẻ em sinh ngoài cơ sở y tế quy định tại điểm a của khoản này, bao gồm trường hợp sinh tại nhà, sinh trên phương tiện giao thông, trên đường hoặc tại địa điểm khác thì “Nơi sinh” được ghi theo địa danh hành chính thực tế, nơi trẻ em sinh ra (ghi địa danh hành chính đủ 3 cấp).

Ví dụ: – Xã Đình Bảng, huyện Từ Sơn, tỉnh Bắc Ninh.”

Ông vui lòng đối chiếu với quy định trên để thực hiện theo đúng quy định của pháp luật.

Đồng thời, ông vui lòng liên hệ đến UBND cấp xã nơi ông đăng ký khai sinh cho con của ông để được hướng dẫn theo quy định.

Quản Trị Nội Dung (24/09/2019 11:21)

Đăng ký thang bảng lương cho đơn vị thuộc quận Long Biên

Về thủ tục hành chính

Cung cấp thông tin hồ sơ